Chủ Nhật, 14/07/2024, 21:41
26.2 C
Ho Chi Minh City

Ông Nguyễn Phú Trọng là Tổng Bí thư Khóa XII

Kinh tế Sài Gòn Online

Kinh tế Sài Gòn Online

Ông Nguyễn Phú Trọng là Tổng Bí thư Khóa XII

Chiến Thắng

Ông Nguyễn Phú Trọng là Tổng Bí thư Khóa XII
Các đại biểu tặng hoa chúc mừng đồng chí Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN

(TBKTSG Online) – Tổng Bí thư Ban chấp hành Trung ương khóa XI Nguyễn Phú Trọng đã được Hội nghị Trung ương lần thứ nhất Ban chấp hành Trung ương khóa XII bầu làm Tổng Bí thư Ban chấp hành Trung ương khóa XII.

Ngày 27-1, Ban chấp hành Trung ương khóa XII họp Hội nghị lần thứ nhất tại Trụ sở Trung ương Đảng tại Hà Nội để bầu Bộ Chính trị, Tổng Bí thư, Ban Bí thư, Ủy ban Kiểm tra Trung ương và Chủ nhiệm Ủy Ban Kiểm tra Trung ương.

Theo TTXVN, ông Nguyễn Phú Trọng đã được tín nhiệm bầu làm Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam khoá XII. Ông được các đại biểu tặng hoa chúc mừng.

 

Tiểu sử đồng chí Nguyễn Phú Trọng (đăng trên website Tạp chí Cộng sản)

Ngày sinh: 14/4/1944. Giới tính: Nam. Dân tộc: Kinh

– Quê quán: xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội.

– Thành phần gia đình: Bần nông.

– Nghề nghiệp khi được tuyển dụng: Học sinh.

– Ngày được tuyển dụng làm cán bộ, công chức, viên chức: 5/12/1967.

– Ngày vào Đảng: 19/12/1967 Ngày chính thức: 19/12/1968

– Trình độ được đào tạo:
+ Giáo dục phổ thông: Tốt nghiệp hệ 10 năm.
+ Chuyên môn nghiệp vụ: Tốt nghiệp Khoa Ngữ Văn, Đại học Tổng hợp Hà Nội (hệ 4 năm).
+ Học hàm học vị: Giáo sư, Tiến sĩ Chính trị học (chuyên ngành xây dựng xây dựng Đảng).
+ Lý luận chính trị: Cao cấp.
+ Ngoại ngữ: Tiếng Nga.

– Khen thưởng: Huy chương kháng chiến chống Mỹ hạng nhất, Huy chương vì sự nghiệp văn hóa, Huy chương vì sự nghiệp báo chí, Huy chương vì sự nghiệp thế hệ trẻ, …

– Kỷ luật: Không.

– Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng khóa: Không;

– Ủy viên chính thức Trung ương Đảng các khóa VII, VIII, IX, X.

– Ủy viên Bộ Chính trị các khóa VIII, IX, X; tham gia Thường trực Bộ Chính trị (8/1999-4/2001).

– Đại biểu Quốc hội các khóa XI, XII.

TÓM TẮT QUÁ TRÌNH CÔNG TÁC

– 1957-1963: Học trường phổ thông cấp II, cấp III Nguyễn Gia Thiều, Gia Lâm, Hà Nội.

– 1963-1967: Sinh viên Khoa Ngữ Văn trường Đại học Tổng hợp Hà Nội.

– 12/1967-7/1968: Cán bộ phòng tư liệu Tạp chí Học tập (nay là Tạp chí Cộng sản)

– 7/1968-8/1977: Cán bộ biên tập Ban Xây dựng Đảng Tạp chí Cộng sản. Đi thực tập ở huyện Thanh Oai, tỉnh Hà Tây (1971), Bí thư chi đoàn cơ quan Tạp chí Cộng sản (1969-1973).

– 8/1973-4/1976: Nghiên cứu sinh Khoa Kinh tế – Chính trị Trường Đảng cao cấp Nguyễn Ái Quốc (nay là Học viện Chính trị- Hành chính Quốc gia Hồ Chí Minh), chi ủy viên.

– 5/1976-8/1980: Cán bộ biên tập Ban Xây dựng Đảng, Tạp chí Cộng sản, Phó Bí thư chi bộ.

– 9/1980-8/1981: Học Nga văn tại Trường Đảng cao cấp Nguyễn Ái Quốc.

– 9/1981-7/1983: Thực tập sinh và bảo vệ luận án Phó Tiến sĩ (nay là Tiến sĩ) Khoa Xây dựng Đảng thuộc Viện Hàn lâm khoa học, xã hội Liên Xô.

– 8/1983-2/1989: Phó Ban xây dựng Đảng (10/1983), Trưởng Ban xây dựng Đảng Tạp chí Cộng sản (9/1987); Phó Bí thư Đảng ủy (7/1985-12/1988), Bí thư Đảng ủy cơ quan Tạp chí Cộng sản (12/1988-12/1991).

– 3/1989-4/1990: Ủy viên Ban Biên tập Tạp chí Cộng sản.

– 5/1990-7/1991: Phó Tổng Biên tập Tạp chí Cộng sản.

– 8/1991-8/1996: Tổng Biên tập Tạp chí Cộng sản.

– 1/1994 đến nay: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam các khóa VII, VIII, IX, X.

– 8/1996-2/1998: Phó Bí thư Thành ủy Hà Nội, kiêm Trưởng Ban cán sự Đại học và trực tiếp phụ trách Ban Tuyên giáo Thành ủy Hà Nội

– 12/1997 đến nay: Ủy viên Bộ Chính trị Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam các khóa VIII, IX, X.

– 2/1998-1/2000: Phụ trách công tác Tư tưởng-Văn hóa và Khoa giáo của Đảng.

– 8/1999-4/2001: Tham gia Thường trực Bộ Chính trị

– 3/1998-8/2006: Phó Chủ tịch Hội đồng Lý luận Trung ương, phụ trách công tác lý luận của Đảng (11/2001-8/2006).

– 1/2000-6/2006: Bí thư Thành ủy Hà Nội các khóa XII, XIII, XIV.

– 2/2002 đến nay: Đại biểu Quốc hội các khóa XI, XII.

– 6/2006 đến 2011: Bí thư Đảng đoàn Quốc hội, Chủ tịch Quốc hội, Ủy viên Hội đồng Quốc phòng và An ninh.

– 2011: Ông được bầu làm Tổng bí thư Ban chấp hành Trung ương Đảng Khóa XI

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Tin liên quan

Có thể bạn quan tâm

Tin mới